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kilichofanyika tarehe 29 Julai, 2021)

Maelezo ya Awali

Mnamo tarehe 26 Februari 2021, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji “"EWURA” (“Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa Bwana Kudra
Pambire wa S.L.P 3011, Arusha dhidi ya Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania
("TANESCO") ("Mlalamikiwa”). Milalamikaji anapinga deni la shilingi
5,064,744 .48 (“deni bishaniwa”) lililowekwa katika akaunti yake ya LUKU yenye
usajili namba 04202946358. Mlalamikaji anadai kwamba alikuwa akimiliki
nyumba mbili katika Kata ya Njoro, Manispaa ya Moshi na mnamo tarehe 7
Septemba 2006 aliuza nyumba moja yenye namba H.32/16/NJ kwa ndugu

Msafiri Ismael.

Mlalamikaji anadai kwamba nyumba hiyo haikuwa na aina yoyote ya deni dhidi
ya mtu yoyote au Mlalamikiwa na kwamba mnunuzi alijiridhisha na hilo kabla
ya kusaini mkataba wa mauziano. Kwamba mnamo mwaka 2019, baada ya
miaka kumi na tatu, Mlalamikiwa aliibuka na hoja kwamba anamdai Mlalamikaji
kiasi cha shilingi 5,064,744.78 kama malimbikizo katika Ankara ya huduma ya

umeme.



Mlalamikaji anadai kwamba aliwasilisha nyaraka zote za mauziano kwa
Mialamikiwa ikionyesha kwamba tangu mwaka 2006, umiliki wa nyumba hiyo
ulihama kutoka kwake na kwenda kwa Bw. Ismael Msafiri. Mlalamikaji anaeleza
zaidi kuwa Mlalamikiwa, kupitia barua yenye kumbukumbu na.
RM/KIL/RFO/REV/02 ya tarehe 28 Februari 2020, alihamisha deni hilo kutoka
mita namba 04202946358 yenye jina la Mlalamikaji na kwenda mita namba
37142500562 yenye jina la Msafiri Ismail.

Mialamikaji anadai kwamba baadae, Mlalamikiwa aliamua kuhamisha deni hilo
kutoka kwenye mita ya Bw. Ismail na kuliweka katika mita iliyopo kwenye
nyumba ya pili inayomilikiwa na Mlalamikaji ambayo haijauzwa na iliyokuwa na
wapangaji na kupelekea wapangaji kuondoka. Aidha, Mlalamikaji anadai
kwamba kitendo hicho kilipelekea yeye kushindwa kuendelea na biashara ya

upangishaji katika nyumba hiyo mpaka leo.

Baada ya kupokea malalamiko ya Mlalamikaji, Mamlaka mnamo tarehe 1 Machi
2021, ilimwandikia Mlalamikiwa na kumuamuru kuleta waraka wa utetezi ndani
ya siku ishirini na moja (21) kwa mujibu wa KifUngu cha 6 (1) cha Kanuni za
EWURA za Taratibu za Kutatua Migogoro ‘Rule 6 (1) of the Energy and Water
Utilities Regulatory Authority (Consumer Complaints Settlement Procedure)
Rules, GN No. 428/2020. Mnamo tarehe 29 Machi 2021, Mlalamikiwa alileta
utetezi wake na kuiambia Mamlaka kwamba chanzo cha malalamiko ni deni la
shilingi 5,064,744.78 ambalo ni malimbikizo ya matumizi ya umeme kwa kipindi
cha nyuma katika moja ya nyumba ya Mlalamikaji iliyoko Kata ya Njoro,
Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro. Deni tajwa liliwekwa katika mita
namba 04202946358 kwa jina la Kudra Pambire.

Mlalamikiwa alieleza kwamba baada ya kufanya uchunguzi kuhusiana na
malalamiko ya Mlalamikaji, walibaini kwamba nyumba iliyouzwa mnamo tarehe
7 Septemba 2006 haikuwa na miundombinu ya umeme yaani iliuzwa bila mita
ya umeme. Pia mnunuaji wa nyumba hiyo Bwana Msafiri Ismael alikiri kuuziwa
nyumba hiyo bila miundombinu yoyote ya umeme na baadae kuunganishiwa
umeme kwa mita ya zamani kama ilivyokuwa utaratibbu wa MIlalamikiwa.

Mlalamikiwa alieleza kuwa walibadilisha mita hiyo na kuweka mita ya LUKU
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yenye namba 3742500562 kwa jina la Msafiri Ismail kwa mantiki hiyo, deni hilo
halimhusu Bw. Ismail kwani alifanya maombi upya ya huduma ya umeme kwa
jina lake. Mlalamikiwa alieleza kwamba, mnamo tarehe 24 Aprili 2020,
alilazimika kutafuta akaunti nyingine ya Mlalamikaji na kuweka deni la kiasi cha
shilingi 5,064,744.78 ikiwa ni malimbikizo ya matumizi ya umeme katika

nyumba aliyouza kwa Bwana Ismail.

Juhudi za kutafuta suluhu zilifanywa chini ya uagalizi wa kitengo cha
Malalamiko cha Mamlaka lakini muafaka haukuweza kufikiva. Kwa sababu
hiyo, malalamiko yalipelekwa mbele ya Divisheni ya Mamlaka kwa ajili ya

usikilizwaiji.

Usikilizwaji wa Shauri

Mnano tarehe 20 Mei 2021, malalamiko haya yalikuja kwa ajili ya kusikilizwa
na Mlalamikaji aliwakilishwa na Bwana Alexander Peter, Wakili Msomi na
Mlalamikiwa aliwakilishwa na Bwana Karonda Kibamba, Afisa Sheria Mkuu wa
Mlalamikiwa. Wakati wa usikilizwaji wa shauri, hoja zilizobishaniwa zilikuwa

zifuatazo:

1) je deni la shilingi 5,064,744.78 ni la Mlalamikayji;
2) je Milalamikaji anapaswa kumlipa Mlalamikiva deni la shilingi
5,064,744.78 ;

3) nafuu gani pande zote zinastahili?

Wakati ya usikilizwaji wa shauri, Mlalamikaji alikuwa na mashahidi watatu
ambao ni Mariam Kudra, shahidi wa kwanza (CW1), Bwana Oswald Kimbi
shahidi wa pili (CW2) na Bwana Nemes Joseph Kimario, shahidi wa tatu (CW3).
Katika utetezi wake CW1 alitoa nakala ya mkataba wa mauziano ya nyumba
wa tarehe 7 Septemba 2006 kama ushahidi uliopokelewa kama kielelezo
«C1 », barua ya kwenda kwa Mlalamikiwa ya tarehe 10 Disemba 2019 ambayo
ilipokelewa kama kielelezo « C2 » na barua ya tarehe 8 Februari 2020
iliyopokelewa kama kielelezo « C3 ». Kwa upande mwingine, Mlalamikiwa

alikuwa na shahidi mmoja ambae ni Bw. Robson J. Chaya ambaye ni Mhasibu
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wa Mlalamikiwa (RW). RW alitoa nakala ya Taarifa za Akaunti ya Matumizi ya
Umeme ya Mialamikaji kutoka mfumo wa Custima na HiAffinity pamoja na
Taarifa ya Akaunti ya Matumizi ya Umeme ya Msafiri Ismael ambavyo

vilipokelewa kama vielelezo “R1” hadi “R6”.

Uamuzi:

Katika hatua za kufikia uamuzi, Mamlaka imezingatia sheria mbalimbali ikiwa
ni pamoja na Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, Sheria
ya Umeme, Sura ya 131 ya Sheria za Tanzania na Kanuni za EWURA za
Taratibu za Kutatua Migogoro Tangazo la Serikali Na. 428 la 2020 (EWURA
(Consumer Complaints Settlement Procedure) Rules GN. No. 428/2020) na
Kanuni za Huduma za Uuzaji Umeme Tangazo la Serikali Na. 387 la 2019
(Electricity (Supply and Services) Rules GN.No. 387/2019. Mamlaka pia
imezingatia ushahidi wa maneno na wa maandishi uliotolewa na mashahidi
wakati wa usikilizwaji shauri. Maamuzi ya hoja zinazobishaniwa ni kama

ifuatavyo :

Hoja Na. 1 : Je deni la shilingi 5,064,744.78 ni la Mlalamikaji ?

Kwenye kujibu hoja hii, tumepitia ushahidi wa maneno, maandishi pamoja na
mashahidi wa Mlalamikaji na Mlalamikiwa. CW1 alieleza kwamba yeye na
mume wake walikuwa na nyumba ambayo walimuuzia Bwana Msafiri Ismael
mnamo tarehe 7 Septemba 2006. CW1 alieleza kwamba yeye ndio
aliyesimamia zoezi zima la uuzwaji wa nyumba hiyo na kwamba pande zote
mbili ziliandikishana mkataba ambao ulipokelewa kama kielelezo « C1 » na
baada ya siku kadhaa Bwana Ismail alirudi kwa CW1 na kuomba jalada la
matumizi ya umeme na maji ya nyumba husika kwa ajili ya kubadilisha jina la

umiliki.

CW1 alikiri kwamba alimtaarifu Mlalamikiwa kwa barua kuhusu uuzwaji wa
nyumba hiyo, mwaka 2019, pale ambapo deni lilihamishwa kutoka nyumba
iliyouzwa na kupelekwa kwenye nyumba nyingine ya Mlalamikaji. CW1 alitoa

barua hiyo kama kielelezo « C2 ». CW1 aliendelea kueleza kwamba baada ya
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kuandika barua hiyo, Mlalamikiwa alihamisha deni hilo na kulipeleka kwenye
nyumba ya Msafiri Ismail na kumwandikia barua ambayo aliitoa kama kielelezo
« C3 » ambapo alimfahamisha kwamba baada ya kujiridhisha, amehamisha
deni hilo kutoka mita namba 04202946358 yenye jina la Kudra Pambire, na
kwenda mita namba 37142500562 yenye jina la Msafiri Ismail kama
alivyoomba. CW1 alieleza kwamba baada ya mwezi mmoja, deni hilo
lilirejeshwa tena kwenye mita yake na akaanza kukatwa asilimia hamsini ya

manunuzi yake ya umeme na kwamba makato hayo yanaendelea mpaka leo.

Wakati wa maswali ya dodoso, wakili wa Mlalamikiwa alimuuliza CW1 kama
wakati anamuuzia nyumba Bwana Ismail, alimtaarifu Mlalamikiwa ambapo
alijibu hapana. CW1 aliulizwa kuwa wakati wa uuzwaji wa nyumba kama
kulikuwa na deni ambapo alijibu ndio. Alipoulizwa tena juu ya kiasi cha deni
hilo, alisema hakumbuki. Wakili wa Mlalamikiwa alimuuliza tena kama wakati
anamkabidhi Bwana Ismail jalada la maswala ya umeme, je alimuonyesha deni
lilikuwa ni kiasi gani na ni kiasi gani kilikuwa kimeshalipwa, CW1 alisema
hakumbuki.

Wakili wa Mlalamikiwa aliendelea kumuuliza CW1 kwamba sababu pekee ya
yeye kutohusika na deni ni kwasababu alishauza nyumba hiyo ambapo alijibu
ndio. CW1 aliulizwa pia kama anachobishania sio uwepo wa deni bali ni nani
anapaswa kulilipa, na akajibu ndio. Alipoulizwa je ni kwanini Bwana Ismail ndiye
anapaswa kulipa deni na sio Mlalamikaji, CW1 alidai kwamba Bwana Ismail
alipoinunua nyumba hiyo, alikuwa amejiridhisha na maswala yote yanayoihusu
nyumba hiyo yakiwemo maswala ya umeme. CW1 aliulizwa kama wakati wa
uuzwaji wa nyumba hiyo, kulikuwa na umeme pamoja na miundombinu ya

umeme ambapo alijibu ndio.

Alivyoulizwa na mjumbe wa Mamlaka ni jinsi gani Bwana Ismail alijiridhisha na
kila kitu kinachohusiana na nyumba hiyo kama anavyodai, C\W1 alidai kwamba
Bwana Ismael alifanya utafiti katika Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi na Mamlaka za Maji na Umeme. Kwa kuwa huo ndio utaratibu
unaojulikana pale mtu anaponunua nyumba, yeye aliamini kwamba Bwana

Ismael atakuwa alifanya utafiti huo.
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CW1 aliulizwa na mjumbe wa Mamlaka kama anajua ni taarifa gani zilikuwepo
kwenye jalada alilompa Bwana Msafiri, CW1 alidai kwamba alimpatia Bwana
Msafiri jalada likiva na ankara za umeme pamoja na taarifa za akaunti ya
umeme ya nyumba hiyo, taarifa za kumuwezesha kubadili jina. Aidha CW1
aliwakabidhi wapangaji waliokuwemo kwenye nyumba hiyo kwa Bwana Ismael
kama mmiliki mpya wa nyumba hiyo. CW1 aliongezea kwa kusema kwamba
Bwana Ismael alijua kuhusu uwepo wa deni hilo. Alivyoulizwa ni lini alianza
kupangisha watu kwenye nyumba hiyo, CW1 alijibu kwamba kuanzia mwaka
1998 na kwamba kabla ya kuwa na wapangaji, alikuwa akiishi katika nyumba

hiyo.

CW2 alieleza kwamba MIalamikaji aliwahi kuishi katika nyumba hiyo katika
mtaa wa Viwanda na kwamba aliuza nyumba yake na yeye alikuwepo kama
shahidi wakati wa mauziano hayo. Alipoulizwa kama nyumba hiyo imekuwa
ikipata huduma ya umeme kwa muda wote, ambapo alijibu ndio. Kwa upande
wake, CW3 alieleza kwamba aliwahi kuwa mpangaji mnamo mwaka 2001
katika nyumba iliyouzwa na Mlalamikaji mpaka mwaka 2017 na kwamba
alikuwepo kipindi nyumba hiyo inauzwa kwa Bwana Ismael. CW3 alieleza
kwamba nyumba hiyo ilkkuwa na umeme na wapangaji wote walikuwa
wanampa Mlalamikaji fedha ya kulipia umeme kwa ajili ya kulipia huduma hiyo.
Aidha, CW3 alieleza kwamba nyumba ilikuwa na wapangaji wanne na yeye
alikuwa amepanga sehemu ya nyumba hiyo kama duka akiuza nafaka na
vinywaji na alikuwa na jokofu. CW3 alieleza pia kwamba hakukuwahi kuwa na

matatizo yoyote ya huduma ya umeme katika nyumba hiyo.

Wakati wa maswali ya dodoso, CW3 alieleza kwamba kati ya mwaka 2001 na
Agosti 2006, Mlalamikaji ndio alikuwa analipia umeme na hakuwahi kwenda
mwenyewe kulipia umeme. CW3 alieleza kwamba baada ya umiliki kuhama
kwa Bwana Ismael, muda mwingine alikuwa analipia umeme mwenyewe. CW3
aliulizwa mita iliyokuwa inatumika kipindi nyumba haijauzwa ilienda wapi,
ambapo alijibu hafahamu. CW3 aliulizwa tena na wakili wa Mlalamikiwa kama
kipindi Mlalamikiwa anaweka mita kwenye nyumba ya Bwana Ismael, walikuta

mita nyingine, CW3 alisema hafahamu kwasababu hakuwepo dukani muda



wote. CW3 alieleza kwamba hakuwahi kumsikia Mlalamikaji akimtaarifu Bwana

Ismael kuhusu deni lolote la umeme.

CWa3 aliulizwa na Mamlaka kama kuna kipindi chochote kati ya mwaka 2001
na 2017 ambapo hakukuwa na huduma ya umeme katika nyumba hiyo, na
alijibu kwamba umeme ulikuwepo siku zote. CW3 alieleza kwamba kwa kipindi
chote mita ilikuwa moja tu katika nyumba hiyo ila mwanzoni ilikuwepo mita ya
zamani, na baadae ikawekwa mita mpya ya LUKU. CW3 alidai kwamba mita
ya zamani ilibadilishwa na siku hiyo hiyo iliwekwa mita ya LUKU kwahiyo

hakukuwa na kipindi nyumba ilikuwa bila umeme.

CWa3 aliulizwa wakati anaenda kulipia umeme, risiti ilikuwa inatoka kwa jina
gani, ambapo alijibu kwamba jina la Bwana Ismael na kwamba malipo
aliyafanya mwaka 2008/2009. Aidha, aliulizwa kama Mlalamikiwa alikuwa
anadai chochote, akasema hapana. CW3 aliendelea kuelezea kwamba Bwana
Ismael aliwaagiza wapangaji wote wawe wanalipia umeme wenyewe badala ya

kumpa fedha yeye.

Kwa upande wake, Mlalamikiwa kupitia shahidi wake RW alieleza kwamba
mnamo mwaka 2006 wakati nyumba inauzwa, deni lilkkuwepo la shilingi
2,291,013.09. RW alieleza kwamba mpaka kufikia tarehe 31 Septemba 20086,
deni lilikuwa shilingi 1,853,825.45 baada ya shilingi 437,187.64 kulipwa. RW
alieleza kwamba pale ambapo deni halijalipwa kuna kuwa na gharama za
huduma pamoja na riba, mpaka pale Mlalamikiwa atakapo sitisha huduma. RW
alieleza pia kwamba kuanzia Oktoba 2006 hadi tarehe 26 Aprili 2019,
Mlalamikiwa alisitisha gharama za huduma kwenye mifumo yake kwenye
akaunti ya Mlalamikaji na katika kipindi hicho kulikuwa na deni la shilingi
3,417,947.33 ikijumuisha riba, gharama za matumizi ya umeme pamoja na

gharama za huduma.

Mnamo tarehe 26 Aprili 2019 deni lilikuwa shilingi 5,271,772.78 na siku hiyo
hiyo RW alidai kwamba deni lilihamishwa kutoka kwenye mita ya zamani na
kuwekwa kwenye mita ya LUKU ya Mnunuzi Bwana Ismael na tarehe 2 Mei
2019 likaingizwa kwenye mita namba 04202946358 iliyopo kwenye nyumba ya
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Mlalamikaji. Wakati deni linahamishwa, lilikuwa limepunguwa na kufikia shilingi
5,064,744.78 baada ya makato kwa njia ya LUKU.

Aidha, RW alieleza kwamba mpaka tarehe 20 Mei 2021 makato katika akaunti
hiyo yalikuwa shilingi 418,371.00 deni likibakia kuwa shilingi 4,853,401.78
ambapo deni halisi likiwa shilingi 1,836,704 na riba ya shilingi 3,016,697.47.
RW alieleza kwamba Mialamikaji ndiye anaedaiwa deni hilo kwasababu yeye
ndiye aliyetumia umeme huo kwenye mita hiyo mpaka mwezi Septemba 2006
na sio Bwana Ismail. RW alieleza kwamba hakukuwa na uthibitisho wa vigezo
na masharti ya uuzwaji wa nyumba hiyo kwamba atakayenunua nyumba hiyo,
atawajibika kulipia deni hilo la Mlalamikaji. RW alieleza kwamba Mlalamikiwa
alikuwa tayari kufuta riba endapo Mlalamikaji angekubali kulipa deni halisi

kwasababu ni deni la muda mrefu.

RW aliwakilisha vielelezo R1, R3, R4 ambavyo vilionyesha matumizi ya umeme
kwenye mita namba 73015312 yenye jina la Kudra Pambire kuanzia mwaka
2000 mpaka mwaka 2019. Pia kielelezo « R2 » kikionyesha matumizi ya
umeme kipindi ambacho Bwana Ismail aliweka mita yake ya zamani kwenye
nyumba aliyonunua akiwa na mita ya zamani namba 73059503. Kielelezo
« R5 » kilitolewa kuonyesha uhamishwaji wa deni kwenda kwa Mlalamikaji na
deni linalosalia baada ya makato ya LUKU. Katika kumalizia, RW alitoa

kielelezo « R6 » kuondolewa kwa deni hilo kwenye akaunti ya Bwana Ismail.

Wakati wa maswali ya dodoso, Mlalamikaji alimuuliza RW kama nyumba hiyo
liuzwa bila mita ambapo alijibu ndio. RW alieleza pia kwamba baada tu ya
kununua nyumba hiyo, Bwana Ismail aliweka mita yake ya zamani kwahiyo
hakutumia kabisa mita ya Mialamikaji. RW alieleza kwamba Milalamikaji
alipewa ankara ya mwisho ya umeme mwezi Oktoba 2006. RW alieleza
kwamba walipochunguza ankara za umeme, walibaini kwamba zilikuwa za
Septemba 2006 na kwamba Bwana Ismail hakuwahi kutumia mita ya

Mialamikayji.

RW alieleza kwamba, wakati Bwana Ismail ananunua nyumba hiyo, hakukuwa

na mita na kwamba mita iliyokuwa inatumika, haikuwahi kuonekana. RW alidai
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kwamba yawezekana Bwana Ismail alibaini kwamba nyumba ina deni na
kuamua kutumia mita yake na sio aliyoikuta. Alivyoulizwa na Mamlaka kama
walijua kama mita ya Mlalamikaji ina deni, RW alieleza kwamba kipindi hicho
hakukuwa na mawasiliano mazuri kati ya mafundi na wahasibu na kwamba
ilichukua muda mrefu kuhamisha deni kwasababu ya walakini katika mifumo
yao ya ndani. RW alieleza kwamba mnamo tarehe 29 Agosti 2018, ndio

waliweza kuthibitisha madeni kwenye vitabu na kwenye eneo nyumba ilipo.

Tumepitia ushahidi wote wa maneno na maandishi ulioletwa na pande zote
mbili na tunashukuru kwa ushahidi huo. Sheria inamtaka anayedai kuthibitisha
madai yake kwa hivyo Mlalamikaji anapaswa kuthibitisha kwamba ni kweli hilo
deni linalobishaniwa sio la kwake bali ni la Bwana Ismail. Hoja kuu iliyoelezwa
na Mlalamikaji ni kwamba Bwana Ismail anapaswa kulipa deni lililowekwa
kwenye mita ya Mlalamikaji na Mlalamikaji habishi kwamba kulikuwa na deni
bali kwamba yeye hastahili kulilipa kwasababu wakati Bwana Ismail ananunua
nyumba, alijiridhisha na kila kitu kuhusiana na nyumba hiyo. Kwa maneno yake
mwenyewe, CW1 alikiri uwepo wa deni kabla ya nyumba kuuzwa na kielelezo
« R1 » kipo wazi kabisa kwamba asili ya deni ni la Mlalamikaji kwasababu deni
hilo limeanza malimbikizo mwaka 2000 mpaka tarehe 31 Septemba 2006
ambapo Mlalamikaji bado alikuwa anamiliki nyumba hiyo. Kwa kuwa wapangaji
ndio waliokuwa wanampa Milalamikaji fedha kwa ajili ya kulipia umeme, hii
inaashiria kwamba Mlalamikaji hakuwa anafanya malipo yoyote au malipo

kamili ya umeme kulingana na matumizi.

Aidha, kuna utata juu ya upotevu wa mita ya zamani ya Mlalamikaji kwa sababu
wakati Bwana Ismail anaweka mita yake, hakukuwa na mita nyingine katika
nyumba hiyo na haijulikani hiyo mita imeenda wapi. CW1 alidai kwamba
miundombinu yote ikiwemo mita ilikuwepo wakati Bwana Ismail ananunua
nyumba ila RW amekanusha kwamba wakati Bwana Ismail anawekewa mita,

hakukuwa na mita nyingine katika nyumba hiyo.

Kuanzia tarehe 1 Oktoba 2006, mita iliyotumika katika nyumba husika, ilikuwa
ya Bwana Ismail kwa hiyo hakuna mtu mwingine yeyote aliyetumia mita ya

Mlalamikaji, zaidi ya Milalamikaji mwenyewe. Hivyo basi, tumejiridhisha
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kwamba umeme ulitumika kabla ya nyumba kuuzwa na hivyo basi deni
bishaniwa kiasi cha TZS 5,064,744.78 ni deni dhidi ya Mlalamikaji.

Hoja Na. 2: Je, Mialamikaji anapaswa kumlipa Mlalamikiwa deni la shilingi
5,064,744.78 ;

Kwa kuwa jibu la hoja ya kwanza ni kwamba deni ni la Mlalamikaji, basi
anapaswa kumlipa Mlalamikiwa deni hilo la shilingi 5,064,744.78. Lakini pamoja
na hayo, mwenendo wa Mlalamikiwa, unaonyesha kutokufuatiliwa kwa deni
ambalo limelimbikizwa tangu mwaka 2000 na deni likihamishwa kutoka kwenye
mfumo wa Custima hadi mfumo wa HiAffinity. Mlalamikiwa alikiri kuchelewa
kudai deni hilo kutoka kwa mteja wake Bw. Pambire na kutokufahamu uelekeo
wa mita iliyokuwa inatumiwa na Mlalamikaji. Katika hali ya kawaida haikupaswa
kumchukua Mlalamikiwa miaka kumi na tatu kudai deni hilo. Kutokana na
kwamba Mlalamikiwa alichelewa kudai deni, ni maoni yetu kwamba alishindwa
kutimiza wajibu wake kisheria kumdai Mlalamikaji deni na kutokuchukua hatua

stahiki kipindi hicho cha nyuma.

Kwa mujibu ya Kanuni 48(1)(b) ya Kanuni za Uuzaji Umeme kwa wateja wa
mwisho Tangazo la Serikali Namba 387/2019 (the Electricity (Supply Services)
Rules, GN. No.387 of 2019), inasema kwamba Mlalamikiwa ana jukumu la
kukagua na kupima mita ya mteja yoyote ili kuangalia umeme unaotumika
angalau mara moja kila baada ya miezi ishirini na nne kwa wateja wa kawaida.

Kanuni hii inasema kama ifuatavyo na tunanukuu kwa lugha ya Kiingereza :

48 (1)°A licensee shall inspect and test a meter of any
customer in order to verify amount of electrical energy
consumed at least once in every:

(b) twenty-four months for other customers.”

Kwa kuwa Mlalamikiwa ndiye mtoa huduma pekee wa nishati ya umeme nchini
na mita zote ziko chini ya uangalizi wake, yeye ana jukumu la kukagua mita
zote za wateja na kuchukua hatua zinazostahili pale ambapo changamoto
inajitokeza. Aidha, Mlalamikiwa alipaswa kujua kama nyumba husika ilishawahi

kuwa na umeme na kwamba ina deni kabla ya kumfungia umeme Bwana
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Ismail. Maelezo ya RW kwamba hakukuwa na mawasiliano mazuri kati ya
wahasibu na mafundi hayana mashiko kwa kuwa mawasiliano duni kati ya
maafisa wa Mlalamikiwa hayawezi kuwa kigezo cha Mlalamikiwa kutotimiza
wajibu wake na ni kielelezo cha mapungufu kwa upande wao. Inaonekana
kwamba Mlalamikiwa alichelewa kudai deni kwa muda kwa kuwa hakuwa na
uhakika juu ya mdeni wake. Mlalamikiwa angetimiza wajibu wake huu mapema,

Milalamikaji angelazimika kulipa deni hilo kwa mujibu wa sheria.

Ni mtazamo wetu kwamba Mlalamikiwa katika suala hili, hakuwajibika ipasavyo
kwa kuwa alishindwa kukusanya deni hili mapema na kwa mdaiwa sahihi.
Aidha, mojawapo ya misingi ya utoaji wa haki ni muda, kwamba madai yoyote
il yaweze kusikilizwa na kupewa nafuu, lazima yaletwe ndani ya muda stahiki.
Msingi huu wa kisheria umetokana na ukweli kwamba ni katika maslahi ya
umma, kuwapo na ukomo wa madai. Aidha, madai yanapoletwa ndani ya muda
inasaidia kwenye kutenda haki kwani muda ukipita sana, kumbukumbu na
ushahidi hupotea. Sheria ya Umeme, Sura ya 131 ya Sheria za Tanzania
pamoja na Kanuni za Umeme, Tangazo la Serikali Na. 63 la 2011 (Electricity
(General) Regulations, GN No. 63/2011 na Kanuni za Huduma za Umeme,
Tangazo la Serikali Na. 387 la 2019 (Electricity (Supply Services) Rules, GN
No. 387/2019, ziko kimya kwenye suala zima la muda ambao Mlalamikiwa

anaweza kudai madeni yake.

Hata hivyo, kwa kuwa uhusiano wa Mlalamikaji na Mlalamikiwa ni wa
kimkataba, na kutokana na kukosekana kwa uwepo wa ukomo wa kuleta madai
kwenye sheria tajwa hapo juu, tumelazimika kukopa kwenye Sheria mama ya
Ukomo wa Madai, Sura ya 89 ya Sheria za Tanzania (Law of Limitation Act,
Cap. 89) ambayo imeweka ukomo wa madai yatokanayo na mikataba kuwa
miaka sita. Kumbukumbu zinaonesha kwamba deni bishaniwa ni la muda mrefu
sana tokea mwaka 2000, yaani miaka 21 iliyopita. Kwa kuzingatia sheria tajwa
hapo juu ni dhahiri kuwa madai yoyote kuhusiana na deni bishaniwa yako nje

ya muda.

Hivyo basi, na kwa kuzingatia uchambuzi wetu hapo juu ni dhahiri kwamba deni

linapaswa kulipwa na Mlalamikaji lakini limepitwa na ukomo wa muda wake wa
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kudaiwa kwa mujibu wa sheria na kwa msingi huo, Mlalamikaji hastahili kulipa

deni hilo.
Hoja Na. 3: Je, nafuu gani pande zote zinastahili ?

Kwenye malalamiko haya, Milalamikaji anaomba Mialamikiwa aagizwe
yafuatayo:
a) kufuta deni lote la shilingi 5,064,744.78 kwa Mlalamikaiji lililotokana na
mita inayobishaniwa;
b) kulipa gharama za usumbufu ; na

¢) kulipa nafuu zozote Mamlaka itakazoona zinafaa.

Kwa upande mwingine, Mlalamikiva anaomba malalamiko haya yatupiliwe
mbali na Mlalamikaji aagizwe kulipa deni. Kutokana na ushahidi uliotolewa
pamoja na jibu letu kwenye hoja ya kwanza na ya pili, Mlalamikiwa anaagizwa

kama ifuatavyo :

a) kufuta deni lote la shilingi 5,064,744.78 kwa Mlalamikaiji lililotokana na
mita inayobishaniwa; na
b) kurejesha kiasi chote cha fedha ambazo zimekatwa kulipia deni husika
hadi sasa.
Kulingana na aina ya malalamiko haya na ushiriki wa kila upande katika
malalamiko haya tunaagiza kila upande ugharamie gharama za kuendesha

malalamiko haya.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji Dodoma tarehe 29 Julai, 2021.

KAPWETE LEAH JOHN
KATIBU WA BOD!
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